lilypond 2.13.7 - en to vi translation catalogue (601 entries)

en: 	\override ... #'style = #'dashed-line for dashed lines.
vi: 	« \override ... #'style = #'dashed-line » cho các đường gạch gạch.

en: 	demerits: %f
vi: 	điểm xấu : %f

en: 	page count: %d
vi: 	tổng trang: %d

en: 	previous break: %d
vi: 	chỗ ngắt trước: %d

en: 	system count: %d
vi: 	tổng hệ thống: %d

en: 
    %s found. Check file manually!
vi: 
    %s tìm thấy. Bạn hãy tự kiểm tra tập tin.

en: 
    Auto beam settings must now specify each interesting moment in a measure
    explicitely; 1/4 is no longer multiplied to cover moments 1/2 and 3/4 too.
vi: 
    Thiết lập tự động vẽ nét ngang lúc này phải ghi rõ mỗi lát quan tâm
    theo một ô nhịp một cách dứt khoát: 1/4 không còn được nhân lên lại
    để cũng bao quát 1/2 và 3/4.

en: 
    The PostScript backend does not support the system-by-system 
    output. For that, use the EPS backend instead,
    
      lilypond -dbackend=eps FILE
    
    If have cut & pasted a lilypond fragment from a webpage, be sure
    to only remove anything before
    
      %% ****************************************************************
      %% Start cut-&-pastable-section
      %% ****************************************************************
vi: 
    Hậu phương PostScript không hỗ trợ khả năng xuất ra từng hệ thống.
    Đối với đó, khuyên bạn dùng hậu phương EPS:
    
      lilypond -dbackend=eps TẬP_TIN
    
    Cắt và dán đoạn lilypond từ trang Web thì cần phải gỡ bỏ các đồ nằm trước
    
      %% ****************************************************************
      %% Start cut-&-pastable-section
      %% ****************************************************************

en:     This program is free software; you can redistribute it and/or
    modify it under the terms of the GNU General Public License version 2
    as published by the Free Software Foundation.
    
        This program is distributed in the hope that it will be useful,
    but WITHOUT ANY WARRANTY; without even the implied warranty of
    MERCHANTABILITY or FITNESS FOR A PARTICULAR PURPOSE.  See the GNU
    General Public License for more details.
    
        You should have received a copy of the
    GNU General Public License along with this program; if not, write to
    the Free Software Foundation, Inc., 59 Temple Place - Suite 330,
    Boston, MA 02111-1307, USA.
vi: Chương trình này là phần mềm tự do; bạn có thể phát hành lại nó và/hoặc sửa đổi nó với điều kiện của Giấy Phép Công Cộng GNU như được xuất bản bởi Tổ Chức Phần Mềm Tự Do; hoặc phiên bản 2 của Giấy Phép này, hoặc (tùy chọn) bất kỳ phiên bản sau nào.
    
    Chương trình này được phát hành vì mong muốn nó có ích, nhưng KHÔNG CÓ BẢO HÀNH GÌ CẢ, THẬM CHÍ KHÔNG CÓ BẢO ĐẢM ĐƯỢC NGỤ Ý KHẢ NĂNG BÁN HAY KHẢ NĂNG LÀM ĐƯỢC VIỆC DỨT KHOÁT. Xem Giấy Phép Công Cộng GNU để biết thêm chi tiết.
    
    Bạn đã nhận một bản sao của Giấy Phép Công Cộng GNU cùng với chương trình này; nếu không, hãy viết thư cho Tổ Chức Phần Mềm Tự Do,
    Free Software Foundation, Inc.,
    51 Franklin Street, Fifth Floor,
    Boston, MA  02110-1301, USA (Mỹ).

en: %s [OPTION]... ETF-FILE
vi: %s [TÙY_CHỌN]... TẬP_TIN_ETF

en: %s [OPTION]... FILE
vi: %s [TÙY_CHỌN]... TẬP_TIN

en: %s has been replaced by %s
vi: %s đã bị thay thế bằng %s

en: %s is up to date.
vi: %s là hiện thời.

en: %s misspelling
vi: Sai chính tả %s

en: %s output to `%s'...
vi: kết xuất %s vào « %s »...

en: %s property names
vi: các tên thuộc tính %s

en: %s=%s (prepend)
vi: %s=%s (thêm vào đầu)

en: (load path: `%s')
vi: (đường dẫn nạp: « %s »)

en: (search path: `%s')
vi: (đường dẫn tìm kiếm: « %s »)

en: ALT[:MINOR]
vi: ALT[:THỨ]

en: Aborting
vi: Đang hủy bỏ...

en: All snippets are up to date...
vi: Mọi đoạn là hiện thời...

en: Applying conversion:
vi: Đang áp dụng sự chuyển đổi:

en: Axis and direction now come before markups:
vi: Trục và hướng lúc bây giờ nằm trước mã định dạng:

en: Axis_group_engraver: vertical group already has a parent
vi: Axis_group_engraver: nhóm dọc đã có cái cha

en: BOOK
vi: SỔ

en: Bar check failed.  Expect to be at ~a, instead at ~a
vi: Lỗi kiểm tra gạch nhịp. Mong đợi ở ~a, còn ở ~a

en: Brace found at end of lyric.  Did you forget a space?
vi: Gặp dấu ngoặc móc ở kết thúc lời nhạc. Bạn đã quên nhập vào dấu cách không?

en: Brace found at end of markup.  Did you forget a space?
vi: Gặp dấu ngoặc móc ở kết thúc mã định dạng. Bạn đã quên nhập vào dấu cách không?

en: Building font database.
vi: Đang xây dựng cơ sở dữ liệu phông chữ.

en: COMMAND
vi: LỆNH

en: Calculating line breaks...
vi: Đang tính các chỗ ngắt dòng...

en: Calculating page and line breaks (%d possible page breaks)...
vi: Đang tính các chỗ cần ngắt trang và dòng (%d chỗ ngắt trang có thể)...

en: Calculating page breaks...
vi: Đang tính các chỗ ngắt trang...

en: Can't fit systems on page -- ignoring between-system-padding
vi: Không thể vừa các hệ thống trong tập tin nên bỏ qua vùng đệm giữa các hệ thống

en: Cannot find glyph ~a
vi: không tìm thấy hình tượng ~a

en: Cannot have a slur inside another slur
vi: không thể có một dấu luyến âm bên trong dấu luyến âm khác

en: Cannot have two simultaneous (closing) slurs
vi: không thể có hai dấu luyến âm đồng thời (đóng)

en: Cannot have two simultaneous slurs
vi: không thể có hai dấu luyến âm đồng thời

en: Changing working directory to: `%s'
vi: Đang thay đổi thư mục hoạt động thành: « %s »

en: Coherent_ligature_engraver: setting `spacing-increment=0.01': ptr=%ul
vi: Coherent_ligature_engraver: đang đặt độ tăng dần khoảng cách « spacing-increment=0.01 »: ptr=%ul

en: Compiling %s...
vi: Đang biên dịch %s...

en: Convert %s to LilyPond input.
vi: Chuyển đổi %s sang dữ liệu nhập vào Lilypond.

en: Convert MusicXML from FILE.xml to LilyPond input.
    If the given filename is -, musicxml2ly reads from the command line.
vi: Chuyển đổi MusicXML từ TẬP_TIN.xml sang dữ liệu nhập vào LilyPond.
    Nếu tập tin đưa ra là « - » thì musicxml2ly đọc từ dòng lệnh.

en: Converting to LilyPond expressions...
vi: Đang chuyển đổi sang biểu thức Lilypond...

en: Converting to `~a'...
vi: Đang chuyển đổi sang « ~a »

en: Converting to ~a...
vi: Đang chuyển đổi sang ~a...

en: Copyright (c) %s by
vi: Tác quyền © năm %s của

en: Copyright (c) %s by
    %s  and others.
vi: Tác quyền © năm %s
    của %s và người khác.

en: Copyright (c) 2005--2020 by
        Han-Wen Nienhuys <hanwen@xs4all.nl>,
        Jan Nieuwenhuizen <janneke@gnu.org> and
        Reinhold Kainhofer <reinhold@kainhofer.com>
vi: Tác quyền © năm 2005--2009 của
        Han-Wen Nienhuys <hanwen@xs4all.nl>,
        Jan Nieuwenhuizen <janneke@gnu.org>
        Reinhold Kainhofer <reinhold@kainhofer.com>

en: Could not find glyph-name for alteration %s
vi: Không tìm thấy tên hình tượng cho %s sửa đổi

en: DIR
vi: THƯ_MỤC

en: DUR
vi: THỜI_LƯỢNG

en: DUR*NUM/DEN
vi: THỜI_LƯỢNG*SỐ/MẬT_ĐỘ

en: Dissecting...
vi: Đang phân chia...

en: Distributed under terms of the GNU General Public License.
vi: Được phát hành với điều kiện của Giấy phép Công cộng GNU (GPL)

en: Do something like: %s
vi: Làm gì như : %s

en: Drawing systems...
vi: Hệ thống vẽ...

en: Drum notation
vi: Kiểu ghi cái trống

en: Drum notation changes, Removing \chordmodifiers, \notenames.
    Harmonic notes. Thread context removed. Lyrics context removed.
vi: Kiểu ghi cái trống cứ thay đổi. Đang gỡ bỏ các:
     • \chordmodifiers (bộ sửa đổi hợp âm)
     • \notenames (tên nốt)
     • nốt hoà âm
     • ngữ cảnh nhánh
     • ngữ cảnh lời nhạc.

en: Drums found. Enclose drum notes in \drummode
vi: Tìm thấy cái trống. Bao bọc các nốt tiếng trống trong \drummode (chế độ cái trống)

en: EOF found inside a comment
vi: Gặp kết thúc tập tin trong ghi chú

en: EXPR
vi: BTHỨC

en: Element count %d (spanners %d)
vi: Tổng yếu tố %d (thanh ngang %d)

en: Element count %d.
vi: Tổng yếu tố %d.

en: Encountered closing slur, but no slur is open
vi: Gặp dấu luyến âm đóng, mà không có dấu luyến âm còn mở

en: Encountered file created by Dolet 3.4 for Sibelius, containing wrong beaming information. All beaming information in the MusicXML file will be ignored
vi: Gặp tập tin tạo bởi Dolet 3.4 cho Sibelius, mà chứa thông tin sai về gửi chùm: tất cả các thông tin về gửi chùm trong tập tin MusicXML đều bị bở qua.

en: Encountered file created by Noteworthy Composer's nwc2xml, containing wrong beaming information. All beaming information in the MusicXML file will be ignored
vi: Gặp tập tin tạo bởi nwc2xml của Noteworthy Composer, mà chứa thông tin sai về gửi chùm: tất cả các thông tin về gửi chùm trong tập tin MusicXML đều bị bở qua.

en: Encountered note at %s without type and duration (=%s)
vi: Gặp nốt ở %s mà không có kiểu và trường độ (=%s)

en: Encountered rational duration with denominator %s, unable to convert to lilypond duration
vi: Gặp thời lượng hợp lý hữu tỷ với mẫu số %s, không thể chuyển đổi sang thời lượng kiểu Lilypond

en: Encountered unprocessed marker %s
vi: Gặp dấu vết chưa được xử lý %s

en: Enigma Transport Format is a format used by Coda Music Technology's
    Finale product.  etf2ly converts a subset of ETF to a ready-to-use LilyPond file.
vi: Enigma Transport Format là một định dạng dùng bởi sản phẩm
    Finale của công ty Coda Music Technology.
    etf2ly chuyển đổi một tập hợp con của ETF
    sang một tập tin Lilypond sẵn sàng dùng.

en: Error in beam quanting.  Expected (~S,~S) found ~S.
vi: Lỗi trong khi lượng tử hoá tia. Mong đợi (~S,~S), còn tìm ~S

en: Error in beam quanting.  Expected ~S 0, found ~S.
vi: Lỗi trong khi lượng tử hoá tia. Mong đợi ~S 0, còn tìm ~S

en: Error while converting
vi: Gặp lỗi trong khi chuyển đổi

en: Event class should be a symbol
vi: Hạng dữ kiện nên là ký hiệu

en: Examples
vi: Ví dụ

en: Examples:
vi: Thí dụ :

en: Exiting (%d)...
vi: Đang thoát (%d)...

en: Exiting...
vi: Đang thoát...

en: Extracted %s
vi: Đã giải nén %s

en: FIELD
vi: TRƯỜNG

en: FILE
vi: TẬP TIN

en: FILTER
vi: LỌC

en: FORMAT
vi: ĐỊNH_DẠNG

en: FORMATs
vi: ĐỊNH_DẠNG

en: FT_Get_Glyph_Name () Freetype error: %s
vi: Lỗi FreeType FT_Get_Glyph_Name (): %s

en: FT_Get_Glyph_Name () error: %s
vi: Lỗi FT_Get_Glyph_Name (): %s

en: Failed octave check, got:
vi: Lỗi kiểm tra quãng tám, nhận:

en: Finding the ideal number of pages...
vi: Đang tìm tổng số trang thích hợp...

en: Fitting music on %d or %d pages...
vi: Đang vừa âm nhạc khít %d hoặc %d trang...

en: Fitting music on %d pages...
vi: Đang vừa âm nhạc khít %d trang...

en: Fitting music on 1 page...
vi: Đang vừa âm nhạc khít 1 trang...

en: For more information, see %s
vi: Để tìm thấy thông tin thêm xem %s

en: Found infinity or nan in output. Substituting 0.0
vi: gặp vô cực hay NaN (không phải con số) trong kết xuất nên thay thế bằng 0.0

en: Free type error: %s
vi: Lỗi FreeType: %s

en: FreeType face has no PostScript font name
vi: Mặt chữ FreeType không có tên phông PostScript

en: GUILE signaled an error for the expression beginning here
vi: GUILE đã thông báo lỗi cho biểu thức bắt đầu ở đây

en: Glyph has no name, but font supports glyph naming.
    Skipping glyph U+%0X, file %s
vi: Hình tượng không có tên, nhưng phông hỗ trợ khả năng đặt tên hình tượng.
    Đang bỏ qua hình tượng U+%0X, tập tin %s

en: Grace note with no following music: %s
vi: Âm hiệu hoa mỹ không có nhạc theo sau : %s

en: Grob `%s' has no interface for property `%s'
vi: Grob « %s » không có giao diện cho thuộc tính « %s »

en: Grob count %d
vi: Tổng grob %d

en: Grob name should be alphanumeric
vi: Tên grob nên có dạng chữ số

en: Ignoring grob for slur: %s. avoid-slur not set?
vi: Đang bỏ qua grob cho dấu luyến âm: %s. Chưa đặt « avoid-slur » ?

en: Infinity or NaN encountered
vi: gặp vô cực hay NaN (không phải con số)

en: Initializing FontConfig...
vi: Đang sở khởi phần mềm cấu hình phông FontConfig...

en: Input file %s is compressed, extracting raw MusicXML data
vi: Tập tin nhập liệu %s đã được nén nên giải nén dữ liệu MusicXML thô

en: Input is compressed, extracting raw MusicXML data from stdin
vi: Nhập liệu được nén nên giải nén dữ liệu MusicXML thô từ đầu vào tiêu chuẩn

en: Interpreting music...
vi: Đang giải thích âm nhạc...

en: Invalid CreateContext event: Cannot create %s context
vi: Dữ kiện tạo ngữ cảnh (CreateContext) không hợp lệ: không thể tạo ngữ cảnh %s

en: Invalid argument in position ~A.  Expect: ~A, found: ~S.
vi: Đối số không hợp lệ ở vị trí ~A. Mong đợi: ~A, còn tìm: ~S

en: Invalid octave shift size found: %s. Using no shift.
vi: Tìm thấy kích cỡ dịch quãng tám không hợp lệ: %s. Vì thế không dịch.

en: Invalid property operation ~a
vi: Thao tác thuộc tính không hợp lệ: ~a

en: Invoking `%s'
vi: Đang gọi « %s »

en: Invoking `~a'...
vi: đang gọi « ~a »...

en: It comes with NO WARRANTY.
vi: Nó KHÔNG BẢO HÀNH GÌ CẢ.

en: Key alteration octave given for a non-existing alteration nr. %s, available numbers: %s!
vi: Quãng tám sửa đổi khoá được nhập cho một số sửa đổi mà không tồn tại %s, những số sẵn có : %s

en: LANG
vi: VIỆT

en: LILYPONDPREFIX is obsolete, use LILYPOND_DATADIR
vi: biến LILYPONDPREFIX quá cũ, hãy dùng LILYPOND_DATADIR

en: Language does not support microtones contained in the piece
vi: Ngôn ngữ không hỗ trợ âm vi nằm trong bản nhạc

en: Layout output to `%s'...
vi: Xuất bố trí ra « %s »...

en: LilyPond produces beautiful music notation.
vi: Lilypong tạo kiểu ghi âm nhạc rất đẹp.

en: LilyPond source must be UTF-8
vi: Lilypond phải có mã nguồn UTF-8

en: Lyric syllable does not have note. Use \lyricsto or associatedVoice.
vi: Âm tiết lời nhạc không có nốt. Hãy dùng « \lyricsto » hay « associatedVoice ».

en: MIDI channel wrapped around
vi: Kênh MIDI đã cuộn vòng

en: MIDI output to `%s'...
vi: xuất MIDI ra « %s »...

en: Mensural_ligature: unexpected case fall-through
vi: Mensural_ligature: gặp case fall-through bất thường

en: Metronome marks with complex relations (<metronome-note> in MusicXML) are not yet implemented.
vi: Chưa thực hiện dấu máy đánh nhịp có quan hệ phức tạp (<metronome-note> in MusicXML).

en: More Scheme function renaming
vi: Thay thêm tên hàm Scheme

en: More alternatives than repeats.  Junking excess alternatives
vi: Số cái xen kẽ lớn hơn số sự lặp lại nên đổ các sự xen kẽ thừa

en: Music font has not been installed properly.
vi: Phông âm nhạc chưa được cài đặt đúng.

en: Music head function must return Music object
vi: Hàm đầu âm nhạc phải trả lại đối tượng Âm nhạc

en: Must use #(set-paper-size .. ) within \paper { ... }
vi: Phải dùng #(set-paper-size .. ) bên trong \paper { ... }

en: Negative skip %s (from position %s to %s)
vi: Gặp nơi nhảy âm %s (từ vị trí %s đến %s)

en: Negative skip found: from %s to %s, difference is %s
vi: Gặp nơi nhảy âm: từ %s đến %s, hiệu là %s

en: New relative mode,
    Postfix articulations, new text markup syntax, new chord syntax.
vi: Chế độ tương đối mới.
    Sự nối bằng khớp Postfix, cú pháp đánh dấu văn bản mới, cú pháp hợp âm mới.

en: No glyph found for alteration: %s
vi: Không tìm thấy hình tượng cho sự sửa đổi: %s

en: No spacing entry from %s to `%s'
vi: Không có mục nhập khoảng cách từ %s đến « %s »

en: No spring between column %d and next one
vi: Khoảng có sự nhảy giữa cột %d và cái kế tiếp

en: No tremolo to end
vi: Không có tiếng vê đến cuối

en: No tuplet to end
vi: Không có tuplet đến cuối

en: Not a markup command: ~A
vi: Không phải một lệnh định dạng: ~A

en: Not smart enough to convert %s
vi: Không đủ khéo để chuyển đổi %s

en: NoteEvent without pitch
vi: Có dữ kiện nốt (NoteEvent) không có độ cao thấp

en: Opening filter `%s'
vi: Đang mở bộ lọc « %s »

en: Options:
vi: Tùy chọn:

en: Or save as UTF-8 in your editor
vi: Hoặc lưu dạng UTF-8 trong trình biên soạn

en: Output to `%s'
vi: Xuất vào « %s »

en: Output would overwrite input file; use --output.
vi: Kết xuất sẽ ghi đè lên tập tin nhập vào : dùng tùy chọn « --output ».

en: PAD
vi: ĐỆM

en: Page layout has been changed, using paper size and margins.
    textheight is no longer used.
vi: Bố trí trang đã thay đổi, dùng kích cỡ tờ giấy và các lề trang.
    textheight không còn được dùng lại.

en: Parsing...
vi: Đang phân tách...

en: Please refer to the manual for details, and update manually.
vi: Xem sổ tay để tìm chi tiết, và tự cập nhật.

en: Preprocessing graphical objects...
vi: Đang tiền xử lý các đối tượng đồ họa...

en: Previous %s event here
vi: Dữ kiện %s trước ở đây

en: Process LilyPond snippets in hybrid HTML, LaTeX, texinfo or DocBook document.
vi: Xử lý các đoạn LilyPond theo tài liệu HTML, LaTeX, texinfo hay DocBook pha giống.

en: Processing `%s'
vi: Đang xử lý « %s »

en: Processing `%s'...
vi: Đang xử lý « %s »...

en: Processing include: %s
vi: Đang xử lý đồ bao gồm: %s

en: Processing ~S...
vi: Đang xử lý ~S...

en: Processing...
vi: Đang xử lý...

en: Property setting syntax in \translator{ }
vi: Cú pháp thiết lập thuộc tính trong \translator{ }

en: Reading %s...
vi: Đang đọc %s...

en: Reading MusicXML from %s ...
vi: Đang đọc MusicXML từ %s...

en: Reading MusicXML from Standard input ...
vi: Đang đọc MusicXML từ đầu vào tiêu chuẩn ...

en: Rebuilding FontConfig cache %s, this may take a while...
vi: Đang xây dựng lại bộ nhớ tạm FontConfig %s. Có thể hơi lâu...

en: Redirecting output to ~a...
vi: Đang chuyển hướng kết xuất tới ~a ...

en: Relocation file: %s
vi: Tập tin thay đổi vị trí: %s

en: Relocation: compile datadir=%s, new datadir=%s
vi: Đổi vị trí: thư mục dữ liệu biên dịch là %s, thư mục dữ liệu mí là %s

en: Relocation: framework_prefix=%s
vi: Đổi vị trí: framework_prefix=%s

en: Relocation: from PATH=%s
    argv0=%s
vi: Đổi vị trí: từ đường dẫn PATH=%s
    argv0=%s

en: Relocation: from cwd: argv0=%s
vi: Đổi vị trí: từ cwd: argv0=%s

en: Relocation: is absolute: argv0=%s
vi: Đổi vị trí: là tuyệt đối: argv0=%s

en: Remove - before articulation
vi: Gỡ bỏ dấu trừ phía trước sự nối bằng khớp

en: Remove callbacks property, deprecate XY-extent-callback.
vi: Gỡ bỏ thuộc tính gọi ngược, phản đối XY-extent-callback.

en: Removing `%s'
vi: Đang gỡ bỏ « %s »

en: Rename accidental glyphs, use glyph-name-alist.
vi: Thay tên các hình tượng dấu thăng giáng, dùng glyph-name-alist.

en: Renaming input to: `%s'
vi: Đang thay đổi tên kết nhập thành: « %s »

en: Report bugs via %s
vi: Hãy thông báo lỗi cho %s

en: Running %s...
vi: Đang chạy %s...

en: SYM[=VAL]
vi: SYM[=GIÁ_TRỊ]

en: Scanning %s
vi: Đang quét %s

en: Scheme grob function renaming
vi: Thay tên hàm grob Scheme

en: Search path `%s'
vi: Đường dẫn tìm kiếm « %s »

en: See define-music-types.scm for supported repeats
vi: Xem « define-music-types.scm » để tìm các kiểu lặp lại được hỗ trợ

en: Sending non-event to context
vi: Đang gửi khác-dữ-kiện cho ngữ cảnh

en: Senza-misura time signatures are not yet supported!
vi: Chưa hỗ trợ ký hiệu nhịp điệu kiểu senza-misura.

en: Setting %s to %s
vi: Đang đặt %s thành %s

en: Skipping UTF-8 BOM
vi: Bỏ qua UTF-8 BOM

en: Staff_margin_engraver deprecated, use Instrument_name_engraver
vi: Staff_margin_engraver bị phản đối nên dùng Instrument_name_engraver

en: Stopping at last successful rule
vi: Đang dừng ở quy tắc thành công cuối cùng

en: Swap < > and << >>
vi: Trao đổi < > với << >>

en: The alteration field of Scheme pitches was multiplied by 2
    to support quarter tone accidentals.  You must update the following constructs manually:
    
    * calls of ly:make-pitch and ly:pitch-alteration
    * keySignature settings made with \property
vi: Trường sửa đổi của các độ cao giọng Scheme đã được nhân lên 2
    để hỗ trợ các dấu thăng giáng âm phần tư.
    Bạn cần phải tự cập nhật những bộ tạo dựng này:
    * lời gọi kiểu ly:make-pitch và ly:pitch-alteration
    * thiết lập keySignature (chìa khoá) được làm với \property (thuộc tính)

en: The error log is as follows:
vi: Bản ghi lỗi bên dưới:

en: The function assigned to Score.metronomeMarkFunction now uses the signature
    %s
vi: Chức năng được gán cho Score.metronomeMarkFunction lúc bây giờ dùng loại nhịp
    %s

en: This is not a \layout {} object, ~S
vi: Đây không phải đối tượng « \layout {} », ~S

en: This program is free software.  It is covered by the GNU General Public
    License and you are welcome to change it and/or distribute copies of it
    under certain conditions.  Invoke as `%s --warranty' for more
    information.
vi: Chương trình này là phần mềm tự do; bạn có thể phát hành lại nó và/hoặc sửa đổi nó với điều kiện của Giấy Phép Công Cộng GNU như được xuất bản bởi Tổ Chức Phần Mềm Tự Do; hoặc phiên bản 2 của Giấy Phép này, hoặc (tùy chọn) bất kỳ phiên bản sau nào.
    
    Hãy gọi lệnh « %s --warranty » để xem thêm thông tin.

en: Track...
vi: Rãnh...

en: Try the texstrings backend
vi: Hãy thử hậu phương texstrings

en: Tuplet brackets displaying both note durations are not implemented, using default
vi: Dấu ngoặc liên tư hiển thị cả hai trường độ nốt nhạc chưa được thực hiện nên dùng giá trị mặc định

en: Tuplet brackets of curved shape are not correctly implemented
vi: Dấu ngoặc liên tư có hình cong chưa được thực hiện đúng

en: Two simultaneous %s events, junking this one
vi: Gặp hai dữ kiện %s đồng thời nên bỏ cái này

en: Typeset music and/or produce MIDI from FILE.
vi: Sắp chữ âm nhạc và/hay tạo MIDI từ TẬP TIN

en: USER, GROUP, JAIL, DIR
vi: NGƯỜI DÙNG, NHÓM, JAIL, THƯ MỤC

en: Unable to convert alteration %s to a lilypond expression
vi: Không thể chuyển đổi sự sửa đổi %s sang một biểu thức lilypond

en: Unable to convert chord type %s to lilypond.
vi: Không thể chuyển đổi kiểu hợp âm %s sang lilypond.

en: Unable to extract key signature!
vi: Không thể giải phóng dấu hóa đầu dòng.

en: Unable to find input file %s
vi: Không tìm thấy tập tin nhập vào %s

en: Unable to find instrument for ID=%s
vi: Không tìm thấy nhạc khí cho ID=%s

en: Unable to interpret time signature! Falling back to 4/4.
vi: Không thể giải thích ký hiệu nhịp điệu nên trả lại 4/4.

en: Unknown event class %s
vi: Hạng dữ kiện lạ %s

en: Unknown interface `%s'
vi: Giao diện lạ « %s »

en: Unknown metronome mark, ignoring
vi: Không rõ dấu máy đánh nhịp nên bỏ qua

en: Unknown paper size: ~a
vi: Không rõ kích cỡ giấy: ~a

en: Unknown relocation command %s
vi: Lệnh thay đổi vị trí không rõ %s

en: Unprocessed PartGroupInfo %s encountered
vi: Gặp PartGroupInfo %s chưa được xử lý

en: Update LilyPond input to newer version.  By default, update from the
    version taken from the \version command, to the current LilyPond version.
vi: Cập nhật kết nhập Lilypond lên phiên bản mới hơn. Mặc định là cập nhật từ phiên bản đưa ra bằng lệnh « \version », lên phiên bản Lilypond hiện thời.

en: Usage: %s
vi: Cách sử dụng: %s

en: Usage: %s [OPTION]... FILE...
vi: Cách sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... TẬP_TIN...

en: Use
    
    %s
vi: Sử dụng
    
    %s

en: Use #'style not #'dash-fraction to select solid/dashed lines.
vi: Dùng « #'style not #'dash-fraction » để chọn các đường đặc/gạch-gạch.

en: Use Scheme code to construct arbitrary note events.
vi: Dùng mã Scheme để cấu táo các dữ kiện ghi chú tùy ý.

en: Use \override ... #'style = #'line for solid lines and
vi: Hãy dùng « \override ... #'style = #'line » cho các đường đặc, và

en: Use grob closures iso. XY-offset-callbacks.
vi: Dùng grob closures iso. XY-offset-callbacks.

en: VERSION
vi: PHIÊN BẢN

en: Vaticana_ligature: zero join (delta_pitch == 0)
vi: Vaticana_ligature: dấu nối số không (delta_pitch == 0)

en: Vaticana_ligature_engraver: setting `spacing-increment = %f': ptr =%ul
vi: Vaticana_ligature_engraver: đang đặt « spacing-increment = %f »: ptr =%ul

en: Writing `%s'...
vi: Đang ghi « %s »...

en: Writing fonts to %s
vi: Đang ghi các phông vào %s

en: Writing graph `~a'...
vi: Đang ghi đồ thị « ~a »...

en: Writing header field `~a' to `~a'...
vi: Đang ghi trường phần đầu « ~a » vào « ~a »...

en: Writing snippets...
vi: Đang ghi các đoạn...

en: Writing ~S...
vi: Đang ghi ~S...

en: Writing ~a...
vi: Đang ghi ~a...

en: Wrong number of arguments.  Expect: ~A, found ~A: ~S
vi: Số đối số không đúng. Mong đợi: ~A, còn tìm ~A: ~S

en: \%s ignored
vi: « \%s » bị bỏ qua

en: \applycontext argument is not a procedure
vi: đối số áp dụng ngữ cảnh « \applycontext » không phải thủ tục

en: \encoding: smart recode latin1..utf-8. Remove ly:point-and-click
vi: \encoding: mã hoá lại khéo « latin1..utf-8 ». Gỡ bỏ « ly:point-and-click »

en: \foo -> \foomode (for chords, notes, etc.)
    fold \new FooContext \foomode into \foo.
vi: \foo -> \foomode (đối với các hợp âm, nốt v.v.)
    fold \new FooContext \foomode vào \foo.

en: \header { key = concat + with + operator }
vi: \header (phần đầu) { khoá = nối_chuỗi + với + toán tử }

en: \maininput not allowed outside init files
vi: không cho phép « \maininput » bên ngoài tập tin sở khởi

en: \outputproperty found,
    Please hand-edit, using
    
      \applyoutput #(outputproperty-compatibility %s '%s <GROB PROPERTY VALUE>)
    
    as a substitution text.
vi: \outputproperty (thuộc tính ra) đã tìm thấy,
    Bạn hãy tự chỉnh sửa, dùng
    
      \applyoutput #(outputproperty-compatibility %s '%s <GROB PROPERTY VALUE>)
    
    như là chuỗi thay thế.

en: \paper cannot be used in \score, use \layout instead
vi: « \paper » không thể được dùng trong « \score », hãy dùng « \layout » thay vào đó

en: \partcombine syntax change to \newpartcombine
vi: cú pháp \partcombine (kết hợp các phần) thay đổi thành \newpartcombine

en: \put-adjacent argument order.
vi: thứ tự đối số \put-adjacent.

en: \put-adjacent axis dir markup markup.
vi: mã định dạng thư mục trục \put-adjacent.

en: \repeat NUM Music Alternative -> \repeat FOLDSTR Music Alternative
vi: \repeat (lặp lại) SỐ âm nhạc xen kẽ -> \repeat FOLDSTR âm nhạc xen kẽ

en: \translator syntax
vi: cú pháp \translator (dịch giả)

en: `%s' failed (%d)
vi: « %s » bị lỗi (%d)

en: `~a' failed (~a)
vi: lỗi « ~a » (~a)

en: abc2ly converts ABC music files (see
    %s) to LilyPond input.
vi: abc2ly chuyển đổi tập tin âm nhạc kiểu ABC
    (xem %s) sang dữ liệu nhập vào LilyPond.

en: accidental typesetting list must begin with context-name: %s
vi: danh sách sắp chữ dấu thăng giáng bất thường phải bắt đầu với tên ngữ cảnh: %s

en: add DIR to include path
vi: thêm THƯ_MỤC vào đường dẫn bao gồm

en: add DIR to search path
vi: Thêm THƯ MỤC vào đường dẫn tìm kiếm

en: adding font directory: %s
vi: đang thêm thư mục phông: %s

en: adding font file: %s
vi: đang thêm thư mục phông chữ : %s

en: adding note head to incompatible stem (type = %d)
vi: đang thêm đầu nốt vào cọng không tương thích (kiểu = %d)

en: all settings related to dashed lines.
vi: mọi thiết lập đều liên quan đến đường gạch gạch.

en: allow tuplet durations DUR*NUM/DEN
vi: cho phép thời gian nhiều nốt THỜI_LƯỢNG*SỐ/MẬT_ĐỘ

en: already have a beam
vi: đã có tia

en: already have a crescendo
vi: đã có sự mạnh dần

en: already have a decrescendo
vi: đã có sự nhẹ dần

en: already have a ligature
vi: đã có chữ ghép

en: already have a text spanner
vi: đã có thanh ngang văn bản

en: already have a trill spanner
vi: đã có thanh ngang sự láy rền

en: already have a volta spanner, ending that one prematurely
vi: đã có thanh ngang volta thì kết thúc sớm cái đó

en: already have music in score
vi: đã có âm nhạc trong bản đàn bè

en: also already have an ended spanner
vi: cũng đã có thanh ngang đã kết thúc

en: alteration not found
vi: Không tìm thấy sự sửa đổi

en: an outside-staff object should have a direction, defaulting to up
vi: đối tượng « outside-staff » nên có hướng nên dùng giá trị Lên

en: are there two Axis_group_engravers?
vi: có hai Axis_group_engravers không?

en: ascending vaticana style flexa
vi: flexa kiểu Vaticana đi lên

en: assertion failed: ~S
vi: lỗi khẳng định: ~S

en: attempting automatic \figures conversion.  Check results!
vi: đang thử tự động chuyển đổi các \figures (hình). Hãy kiểm tra kết quả.

en: auto beam settings
vi: thiết lập tự động vẽ nét ngang

en: automaticMelismata turned on by default
vi: automaticMelismata được bật theo mặc định

en: barcheck failed at: %s
vi: barcheck (hàm kiểm tra gạch nhịp) bị lỗi ở : %s

en: be strict about success
vi: chặt chẽ về thành công

en: be verbose
vi: xuất chi tiết

en: beam was started here
vi: tia đã bắt đầu ở đây

en: braces do not match
vi: hai dấu ngoặc móc không khớp

en: break starting at page %d
vi: chỗ ngắt bắt đầu ở trang %d

en: bump version for release
vi: đụng mạnh phiên bản để phát hành

en: cannot add text scripts to individual note heads
vi: không thể thêm văn lệnh văn bản vào đầu nốt riêng

en: cannot allocate %lu bytes
vi: không thể cấp phát %lu byte

en: cannot apply `\~' on first head of ligature
vi: không thể áp dụng « \~ » vào đầu thứ nhất của chữ ghép

en: cannot apply `\~' on heads with identical pitch
vi: không thể áp dụng « \~ » vào các đầu có độ cao thấp trùng

en: cannot change `%s' to `%s'
vi: không thể thay đổi « %s » thành « %s »

en: cannot change group id to: %d: %s
vi: không thể thay đổi ID nhóm thành: %d: %s

en: cannot change user id to: %d: %s
vi: không thể thay đổi ID người dùng thành: %d: %s

en: cannot change working directory to: %s: %s
vi: không thể thay đổi thư mục hoạt động thành: %s: %s

en: cannot change, already in translator: %s
vi: không thể thay đổi, đã trong bộ dịch: %s

en: cannot chroot to: %s: %s
vi: không thể chroot vào : %s: %s

en: cannot convert <stdout> to ~S
vi: không thể chuyển đổi <stdout> sang ~S

en: cannot decypher Pango description: ~a
vi: Không thể giải thích mô tả Pango: ~a

en: cannot determine format for: %s
vi: không thể xác định định dạng cho : %s

en: cannot determine pitch of ligature primitive -> skipping
vi: không thể quyết định độ cao thấp của điều có sẵn kiểu chữ ghép nên bỏ qua

en: cannot determine version for `%s'.  Skipping
vi: không thể quyết định phiên bản cho « %s » nên bỏ qua

en: cannot embed ~S=~S
vi: không thể nhúng ~S=~S

en: cannot end slur
vi: không thể kết thúc dấu luyến âm

en: cannot end volta spanner
vi: không thể kết thúc thanh ngang volta

en: cannot extract file matching ~a from ~a
vi: không thể giải nén tập tin khớp với ~a từ ~a

en: cannot find Voice `%s'
vi: không tìm thấy giọng nói « %s »

en: cannot find \begin{document} in LaTeX document
vi: không tìm thấy tài liệu bắt đầu « \begin{document} » trong tài liệu LaTeX

en: cannot find `%s'
vi: không tìm thấy « %s »

en: cannot find context to switch to
vi: không tìm thấy ngữ cảnh sang đó cần chuyển đổi

en: cannot find description for property ~S (~S)
vi: không tìm thấy mô tả cho thuộc tính ~S (~S)

en: cannot find file: `%s'
vi: không tìm thấy tập tin: « %s »

en: cannot find font: `%s'
vi: không tìm thấy phông « %s »

en: cannot find init file: `%s'
vi: không tìm thấy tập tin sở khởi: « %s »

en: cannot find interface for property: ~S
vi: không tìm thấy giao diện cho thuộc tính: ~S

en: cannot find line breaking that satisfies constraints
vi: không tìm thấy cách ngắt dòng thoả các ràng buộc

en: cannot find music object: ~S
vi: không tìm thấy đối tượng âm nhạc: ~S

en: cannot find or create `%s' called `%s'
vi: không thể tìm hay tạo « %s » tên « %s »

en: cannot find or create new `%s'
vi: không thể tìm hay tạo « %s » mới

en: cannot find or create: `%s'
vi: không thể tìm hay tạo : « %s »

en: cannot find property type-check for `%s' (%s).
vi: không tìm thấy hàm kiểm tra kiểu thuộc tính (property-type-check) cho « %s » (%s).

en: cannot find quoted music: `~S'
vi: không tìm thấy âm nhạc đã trích dẫn: « ~S »

en: cannot find start of (de)crescendo
vi: không tìm thấy đầu của sự mạnh/nhẹ dần

en: cannot find start of ligature
vi: không tìm thấy đầu của chữ ghép

en: cannot find start of piano pedal bracket: `%s'
vi: không tìm thấy đầu của ngoặc âm nền dương cầm: « %s »

en: cannot find start of piano pedal: `%s'
vi: không tìm thấy đầu của âm nền dương cầm: « %s »

en: cannot find start of text spanner
vi: không tìm thấy đầu của thanh ngang văn bản

en: cannot find start of trill spanner
vi: không tìm thấy đầu của thanh ngang sự láy rền

en: cannot find suitable event
vi: không tìm thấy dữ kiện thích hợp

en: cannot find: `%s'
vi: không tìm thấy: « %s »

en: cannot find: ~A
vi: không tìm thấy: ~A

en: cannot fit the first page turn onto a single page.  Consider setting first-page-number to an even number.
vi: không thể vừa sự quay trang đầu trong một trang riêng lẻ. Đề nghị bạn đặt giá trị của số thứ tự trang đầu (first-page-number) thành số chẵn.

en: cannot get group id from group name: %s: %s
vi: không thể lấy ID nhóm từ tên nhóm: %s: %s

en: cannot get user id from user name: %s: %s
vi: không thể lấy ID người dùng từ tên người dùng: %s: %s

en: cannot have note heads and rests together on a stem
vi: không thể có cọng chứa cả hai đầu nốt và dấu lặng

en: cannot load font table: %s
vi: không thể nạp bảng phông: %s

en: cannot open file: `%s'
vi: không thể mở tập tin « %s »

en: cannot open for write: %s: %s
vi: không thể mở đề ghi: %s: %s

en: cannot resolve rest collision: rest direction not set
vi: không thể giải quyết sự xung đột dấu lặng: chưa đặt hướng lặng

en: cannot simultaneously have more than one mode: %s
vi: không thể có nhiều chế độ đồng thời: %s

en: cannot write to file: `%s'
vi: không thể ghi vào tập tin: « %s »

en: change property definiton case (eg. onevoice -> oneVoice)
vi: chuyển đổi chữ hoa/thường của lời xác định thuộc tính (v.d. onevoice -> oneVoice)

en: chroot to JAIL, become USER:GROUP
    and cd into DIR
vi: chroot vào JAIL, trở thành NGƯỜI DÙNG:NHÓM
    và cd vào THƯ MỤC

en: clef `%s' not found
vi: không tìm thấy khoá « %s »

en: cluster syntax
vi: cú pháp chùm

en: compatibility mode translation: %s
vi: dịch chế độ khả năng tương thích: %s

en: compatibility mode translation: %s=%s
vi: dịch chế độ khả năng tương thích: %s=%s

en: conflicting note group events
vi: các dữ kiện nhóm nốt xung đột với nhau

en: consider updating the input with the convert-ly script
vi: đề nghị bạn cập nhật kết nhập bằng văn lệnh « convert-ly »

en: continuing, cross fingers
vi: đang tiếp tục, hy vọng

en: convert pitches in absolute mode
vi: chuyển đổi các độ cao giọng ở chế độ tuyệt đối

en: convert pitches in relative mode (default)
vi: chuyển đổi các độ cao giọng ở chế độ tương đối (mặc định)

en: convert to VERSION [default: %s]
vi: chuyển đổi sang PHIÊN_BẢN [mặc định: %s]

en: create PDF files for use with PDFTeX
vi: tạo tập tin PDF để sử dụng với PDFTeX

en: cresc starts here
vi: sự mạnh dần bắt đầu ở đây

en: custos `%s' not found
vi: Không tìm thấy « %s » custos

en: cyclic dependency: calculation-in-progress encountered for #'%s (%s)
vi: phụ thuộc theo chu kỳ: gặp tiến trình tính đang chạy cho #'%s (%s)

en: decrescendo too small
vi: sự nhẹ dần quá nhỏ

en: deprecate %s
vi: phản đối %s

en: deprecate %s
vi: phản đối %s

en: deprecate \tempo in \midi
vi: phản đối \tempo trong \midi

en: deprecate cautionary-style. Use AccidentalCautionary properties
vi: phản đối cautionary-style (kiểu dáng cẩn thận). Hãy dùng các thuộc tính AccidentalCautionary

en: deprecated %s
vi: bị phản đối %s

en: deprecated \textstyle, new \key syntax
vi: \textstyle (kiểu dáng văn bản) bị phản đối, cú pháp \key (khoá) mới

en: deprecated function called: %s
vi: đã gọi hàm bị phản đối: %s

en: deprecated ly-option used: %s
vi: dùng tùy chọn ly-option bị phản đối: %s

en: deprecated ly-option used: %s=%s
vi: dùng tùy chọn ly-option bị phản đối: %s=%s

en: direction of %s invalid: %d
vi: %s có hướng không hợp lệ: %d

en: do not add \version command if missing
vi: không thêm lệnh \version nếu còn thiếu

en: do not convert beaming information, use lilypond's automatic beaming instead
vi: không chuyển đổi thông tin về gửi chùm: dùng chức năng tự động gửi chùm để thay thế

en: do not convert directions (^, _ or -) for articulations, dynamics, etc.
vi: đừng chuyển đổi ký hiệu hướng dẫn (dấu mũ, dấu gạch dưới hoặc dấu gạch nối) cho các cách phát âm và biến cường.

en: do not fail if no PNG images are found for EPS files
vi: không tìm thấy ảnh PNG cho tập tin EPS thì vẫn thành công

en: do not fail if no lilypond output is found
vi: không tìm thấy kết xuất lilypond thì vẫn thành công

en: do not have that many brackets
vi: không có số dấu ngoặc đó

en: do not know how to embed font ~s ~s ~s
vi: không biết cách nhúng phông ~s ~s ~s

en: do not know how to embed ~S=~S
vi: không biết cách nhúng ~S=~S

en: do not know how to interpret articulation:
vi: không biết cách giải thích trục bản lề:

en: doing assignment anyway
vi: vẫn đang làm việc gán

en: dot `%s' not found
vi: Không tìm thấy chấm « %s »

en: drum %s type unknown, please add to instrument_drumtype_dict
vi: không rõ kiểu cái trống %s, hãy thêm vào instrument_drumtype_dict

en: dump FORMAT,...  Also as separate options:
vi: đổ ĐỊNH_DẠNG,... Cũng làm với các tùy chọn riêng:

en: dump header field FIELD to file
    named BASENAME.FIELD
vi: đổ trường phần đầu TRƯỜNG
    vào tập tin tên BASENAME.FIELD

en: edge-text settings for TextSpanner.
vi: Thiết lập edge-text (cạnh văn bản) đối với TextSpanner.

en: edit in place
vi: sửa tại chỗ

en: elapsed time: %.2f seconds
vi: thời gian đã qua: %.2f giây

en: encountered repeat without body
vi: gặp lần lặp lại không có thân

en: end quote missing
vi: thiếu dấu trích dẫn kết thúc

en: error at EOF: %s
vi: gặp lỗi ở EOF (kết thúc tập tin): %s

en: error reading font file %s: %s
vi: gặp lỗi khi đọc tập tin phông %s: %s

en: error:
vi: lỗi:

en: error: %s
vi: lỗi: %s

en: errors found, ignoring music expression
vi: gặp lỗi nên bỏ qua biểu thức âm nhạc

en: evaluate scheme code
vi: ước lượng mã scheme

en: event class ~A seems to be unused
vi: hạng dữ kiện ~A có vẻ là không dùng

en: exception caught: %s
vi: bắt ngoài lệ: %s

en: expect 2 elements for chord tremolo, found %d
vi: mong đợi 2 yếu tố cho tiếng vê hợp âm, còn tìm %d

en: expect 3 strings for piano pedals, found: %ld
vi: mong đợi 3 chuỗi cho âm nền dương cầm, còn tìm: %ld

en: expected %d arguments with jail, found: %u
vi: mong đợi %d đối số với jail, còn tìm: %u

en: expected to read %d characters, got %d
vi: mong đợi đọc %d ký tự, còn nhận %d

en: expecting 2 elements for chord tremolo, found ~a
vi: mong đợi 2 yếu tố cho sự vê hợp âm, còn tìm ~a

en: expecting string as script definition
vi: mong đợi chuỗi xác định văn lệnh

en: failed adding font directory: %s
vi: lỗi thêm thư mục phông: %s

en: failed adding font file: %s
vi: lỗi thêm tập tin phông chữ : %s

en: failed files: ~S
vi: tập tin đã thất bại: ~S

en: fatal error. Couldn't find type: %s
vi: lỗi nghiêm trọng. Không tìm thấy kiểu : %s

en: file not found: %s
vi: không tìm thấy tập tin: %s

en: file too old: %s (oldest supported: %s)
vi: tập tin quá cũ : %s (cũ nhất được hỗ trợ : %s)

en: flag `%s' not found
vi: không tìm thấy cờ « %s »

en: flag stroke `%s' not found
vi: không tìm thấy nét cờ « %s »

en: flag stroke `~a' or `~a' not found
vi: không tìm thấy nét cờ « ~a » hoặc « ~a »

en: flexa-height undefined; assuming 0
vi: chưa xác định « flexa-height » nên giả sử 0

en: foobar -> foo-bar for \paper, \layout
vi: foobar -> foo-bar đối với \paper, \layout

en: force updating \version number to %s
vi: ép buộc cập nhật số thứ tự \version (phiên bản) lên %s

en: forced break was overridden by some other event, should you be using bar checks?
vi: chỗ ngắt bị buộc đã bị ghi đè bởi dữ kiện khác, bạn có nên dùng sự kiểm tra gạch nhịp không?

en: format Texinfo output so that Info will look for images of music in DIR
vi: định dạng kết xuất Texinfo để mà Info sẽ tìm ảnh nhạc trong THƯ_MỤC

en: generate PDF (default)
vi: tạo ra PDF (mặc định)

en: generate PNG
vi: tạo ra PNG

en: generate PostScript
vi: tạo ra PostScript

en: giving up
vi: đang chịu thua

en: have to be in Chord mode for chords
vi: ghi hợp âm thì phải trong chế độ Hợp âm

en: have to be in Lyric mode for lyrics
vi: ghi lời nhạc thì phải trong chế độ Lời nhạc

en: have to be in Note mode for notes
vi: ghi nốt thì phải trong chế độ Nốt

en: identifier name is a keyword: `%s'
vi: tên bộ nhận diện là từ khoá: « %s »

en: identifier names: %s
vi: tên bộ nhận diện: %s

en: ignored prefix (es) `%s' of this head according to restrictions of the selected ligature style
vi: đã bỏ qua tiền tố (es) « %s » của đầu này tùy theo các sự hạn chế của kiểu dáng chữ ghép đã chọn

en: ignoring rest: ligature may not contain rest
vi: đang bỏ qua dấu lặng: chữ ghép có thể không chứa dấu lặng

en: ignoring too many clashing note columns
vi: đang bỏ qua quá nhiều cột nốt xung đột với nhau

en: ignoring unknown ly option: %s
vi: đang bỏ qua tùy chọn ly lạ: %s

en: implied \%s added
vi: đã thêm « \%s » ngầm

en: include files are not allowed in safe mode
vi: không cho phép tập tin bao gồm (include) trong chế độ an toàn

en: infinity or NaN encountered while converting Real number
vi: gặp vô cực hay NaN (không phải con số) khi chuyển đổi số phức

en: input file is a zip-compressed MusicXML file
vi: tập tin nhập vào là một tập tin MusicXML đã nén ZIP

en: integer expected after \sourcefileline
vi: mong đợi số nguyên sau « \sourcefilename »

en: invalid argument `%s' to option `%s'
vi: đối số « %s » không hợp lệ đối với tùy chọn « %s »

en: invalid character: `%c'
vi: ký tự không hợp lệ: « %c »

en: invalid ligatura ending:
    when the last note is a descending brevis,
    the penultimate note must be another one,
    or the ligatura must be LB or SSB
vi: kết thúc chữ ghép không hợp lệ:
    khi nốt cuối là dấu ngân đi xuống,
    nốt giáp cuối phải là cái nữa,
    hoặc chữ ghép phải là LB hay SSB.

en: invalid tremolo repeat count: ~a
vi: Số đếm lại tiếng vẽ không hợp lệ: ~a

en: job ~a terminated with signal: ~a
vi: công việc ~a đã kết thúc với tín hiệu : ~a

en: junking empty cluster
vi: đang xoá chùm rỗng

en: ligature was started here
vi: chữ ghép đã bắt đầu ở đây

en: ligature with less than 2 heads -> skipping
vi: gặp chữ ghép có ít hơn 2 đầu nên bỏ qua

en: logfile ~a (exit ~a):
    ~a
vi: tập tin ghi lưu ~a (thoát ~a):
    ~a

en: lonely tie
vi: dấu nối riêng lẻ

en: mark label must be a markup object
vi: nhãn dấu phải là đối tượng mã định dạng

en: maybe input should specify polyphonic voices
vi: có lẽ kết nhập vào nên xác định các giọng nói đối âm

en: mensural ligature: duration none of Mx, L, B, S -> skipping
vi: chữ ghép kiểu đo lường: thời gian không phải Mx, L, B hay S nên bỏ qua

en: metronomeMarkFormatter got an additional text argument.
vi: metronomeMarkFormatter đã nhận một đối số văn bản bổ sung.

en: metronomeMarkFormatter uses text markup as second argument,
    fret diagram properties moved to fret-diagram-details.
vi: metronomeMarkFormatter dùng mã định dạng văn bản dưới dạng đối số thứ hai,
    các thuộc tính về sơ đồ bảng phím đàn được di chuyển sang fret-diagram-details.

en: music expected: ~S
vi: mong đợi âm nhạc: ~S

en: musicxml2ly [OPTION]... FILE.xml
vi: musicxml2ly [TÙY_CHỌN]... TẬP_TIN.xml

en: natural alteration glyph not found
vi: Không tìm thấy hình tượng sửa đổi nốt thường

en: need \paper for paper block
vi: cần thiết « \paper » cho khối giấy

en: need symbol arguments for \override and \revert
vi: cần thiết các đối số ký hiệu cho « \override » (ghi đè) và « \revert » (hoàn nguyên)

en: new Pedal style syntax
vi: cú pháp kiểu dáng bàn đạp mới

en: new \header format
vi: định dạng \header (phần đầu) mới

en: new \notenames format
vi: định dạng \notenames (tên ghi chú) mới

en: new \textscript markup text
vi: văn bản đánh dấu \textscript (văn lệnh văn bản) mới

en: new syntax for property settings:
vi: cú pháp mới cho thiết lập thuộc tính:

en: new tremolo format
vi: định dạng tiếng vê mới

en: no PostScript font name for font `%s'
vi: không có tên phông PostScript cho phông « %s »

en: no \version statement found, please add~afor future compatibility
vi: không tìm thấy câu lệnh « \version », hãy thêm ~a để tương thích sau

en: no feasible beam position
vi: không có vị trí tia có ích

en: no files specified on command line.
vi: chưa xác định tập tin trên dòng lệnh.

en: no left bound
vi: không có mép bên trái

en: no music found in score
vi: không tìm thấy âm nhạc trong bản dàn bè

en: no placement found for fingerings
vi: không tìm thấy vị trí cho ngón bấm

en: no right bound
vi: không có mép bên phải

en: no such MIDI instrument: `%s'
vi: không có phối nhạc MIDI như vậy: « %s »

en: no such directory: %s for %s
vi: không có thư mục như vậy: %s cho %s

en: no such file: %s for %s
vi: không có tập tin như vậy: %s cho %s

en: no such group: %s
vi: không có nhóm như vậy: %s

en: no such internal option: %s
vi: không có tùy chọn nội bộ như vậy: %s

en: no such user: %s
vi: không có người dùng như vậy: %s

en: no systems found in \score markup, does it have a \layout block?
vi: không tìm thấy hệ thống trong mã định dạng « \score », nó có khối « \layout » không?

en: no viable initial configuration found: may not find good beam slope
vi: không tìm thấy cấu hình đầu tiên có ích: có lẽ không tìm thấy dốc tia tốt

en: none of note heads `%s' or `%s' found
vi: không tìm thấy đầu nốt « %s » hay « %s »

en: none of these in my family
vi: không có gì trong những cái này thuộc về nhóm của tôi

en: not a duration: %d
vi: không phải thời gian: %d

en: not a grob name, `%s'
vi: không phải tên grob, « %s »

en: not a valid duration string: ~a
vi: không phải chuỗi thời gian hợp lệ: ~a

en: not changing to same context type: %s
vi: không đang thay đổi thành cùng kiểu ngữ cảnh: %s

en: not relocating, no %s/ or current/ found under %s
vi: không đang thay đổi vị trí, không tìm thấy « %s/ » hay « current/ » nằm dưới %s

en: octave check failed; expected "%s", found: "%s"
vi: lỗi kiểm tra quãng tám: mong đợi « %s » còn tìm: « %s »

en: old relative compatibility not used
vi: không dùng khả năng tương thích tương đối cũ

en: option `%s' does not allow an argument
vi: tùy chọn « %s » không cho phép đối số

en: option `%s' requires an argument
vi: tùy chọn « %s » cần đến đối số

en: pad left side of music to align music inspite of uneven bar numbers (in mm)
vi: đệm bên trái của bản nhạc để sắp hàng nhạc, bất chấp các số thứ tự gạch nhịp (theo mili-mét)

en: page-turn-page-breaking: breaking from %d to %d
vi: page-turn-page-breaking: ngắt từ %d đến %d

en: pair expected in doc ~s
vi: mong đợi cặp trong tài liệu ~s

en: perhaps a typing error?
vi: có lẽ gõ sai ?

en: pipe snippets through FILTER [default: `convert-ly -n -']
vi: gửi các đoạn qua ống dẫn và bộ LỌC [mặc định: « convert-ly -n - »]

en: placing below
vi: đang để vào bên dưới

en: point-and-click argument changed to procedure.
vi: đối số trỏ-và-nhấn-chuột đã thay đổi thành thủ tục.

en: position unknown
vi: vị trí không rõ

en: preserve ABC's notion of beams
vi: bảo tồn ý kiến ABC về tia

en: prime interval within ligature -> skipping
vi: gặp khoảng phết bên trong chữ ghép nên bỏ qua

en: print absolute pitches
vi: in ra độ cao thấp tuyệt đối

en: print explicit durations
vi: in ra các thời lượng dứt khoát

en: procedure or context-name expected for accidental rule, found %s
vi: mong đợi thủ tục hoặc tên ngữ cảnh cho quy tắc dấu thăng, còn tìm %s

en: process ly_files using COMMAND FILE...
vi: xử lý các tập tin ly_file dùng LỆNH TẬP TIN...

en: program has no such type: `%s'
vi: chương trình không có kiểu như vậy: « %s »

en: program too old: %s (file requires: %s)
vi: chương trình quá cũ : %s (tập tin cần thiết: %s)

en: programming error: %s
vi: lỗi lập trình: %s

en: quantise note durations on DUR
vi: lượng tử hoá các thời gian nốt trong THỜI_LƯỢNG

en: quantise note starts on DUR
vi: lượng tử hoá sự bắt đầu nốt trong THỜI_LƯỢNG

en: quoted string expected after \sourcefilename
vi: mong đợi chuỗi đã trích dẫn sau « \sourcefilename »

en: quoted string expected after \version
vi: mong đợi chuỗi đã trích dẫn sau « \version »

en: re-definition of InnerChoirStaff.
vi: định nghĩa lại InnerChoirStaff.

en: re-definition of InnerStaffGroup.
vi: định nghĩa lại InnerStaffGroup.

en: regularize other identifiers
vi: chính quy hoá các bộ nhận diện khác

en: rehearsalMark must have integer value
vi: rehearsalMark (dấu sự diễn tập) phải có giá trị số nguyên

en: relocate using directory of lilypond program
vi: định vị lại dùng thư mục của chương trình lilypond

en: remapping modulo 16
vi: đang ánh xạ lại mô-đun 16

en: removal of automaticMelismata; use melismaBusyProperties instead.
vi: gỡ bỏ automaticMelismata; thay thế bằng melismaBusyProperties.

en: remove %s
vi: gỡ bỏ %s

en: removing beam with no stems
vi: đang gỡ bỏ tia không có cọng

en: removing this vertical group
vi: đang gỡ bỏ nhóm dọc này

en: removing unterminated hyphen
vi: đang gỡ bỏ dấu gạch nối chưa chấm dứt

en: rest `%s' not found
vi: không tìm thấy dấu lặng « %s »

en: run executable PROG instead of latex
vi: chạy PROG (chương trình) có thể thực thi, thay cho latex

en: scheme encoding:
vi: bảng mã scheme:

en: second argument must be pitch list
vi: đối số thứ hai phải là danh sách các độ cao thấp

en: semibreves can only appear at the beginning of a ligature,
    and there may be only zero or two of them
vi: nốt tròn chỉ có thể xuất hiện ở đầu của chữ ghép,
    cũng chỉ có thể có số không hay hai nốt tròn.

en: semibrevis must be followed by another one -> skipping
vi: nốt tròn phải có cái nữa theo sau nên bỏ qua

en: semicolons removed
vi: các dấu chấm phẩy bị gỡ bỏ

en: set Scheme option SYM to VAL (default: #t).
    Use -dhelp for help.
vi: đặt tùy chọn Scheme SYM thành GIÁ_TRỊ (mặc định: #t).
    Dùng « -dhelp » để xem trợ giúp.

en: set key: ALT=+sharps|-flats; MINOR=1
vi: đặt khoá: ALT=+thăng|-giáng; THỨ=1

en: set output filename to FILE, stdout if -
vi: đặt tên tập tin kết xuất thành TẬP_TIN, nếu « - » thì đầu ra tiêu chuẩn

en: set-global-staff-size: not in toplevel scope
vi: set-global-staff-size: không phải trong phạm vị cấp đầu

en: setting to zero
vi: đang đặt thành số không

en: show rules [default: -f 0, -t %s]
vi: hiện các quy tắc [mặc định: -f 0, -t %s]

en: show this help and exit
vi: hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: show version number and exit
vi: hiển thị số phiên bản rồi thoát

en: show warranty and copyright
vi: hiện bảo hành và tác quyền

en: single note ligature - skipping
vi: gặp chữ ghép có chỉ một nốt nên bỏ qua

en: staff size should be changed at top-level
    with
    
      #(set-global-staff-size <STAFF-HEIGHT-IN-POINT>)
vi: kích cỡ khuông nhạc nên được thay đổi ở cấp đầu, dùngl
    
      #(set-global-staff-size <CHIỀU_CAO_KHUÔNG_NHẠC_THEO_ĐIỂM>)

en: staff-span event has no direction
vi: dữ kiện chiếm khuông nhạc không có hướng

en: start from VERSION [default: \version found in file]
vi: bắt đầu từ PHIÊN BẢN [mặc định: \version được tìm trong tập tin]

en: stem does not fit in beam
vi: cọng không vừa trong tia

en: stem must have Rhythmic structure
vi: cọng phải có cấu trúc nhịp điệu

en: strange time signature found: %d/%d
vi: tìm thấy chữ ký nhịp lạ: %d/%d

en: stray UTF-8 BOM encountered
vi: gặp UTF-8 BOM rải rác

en: stringTuning must be added to addChordShape call.
vi: Phải thêm stringTuning vào cuộc gọi addChordShape.

en: stringTuning must be added to chord-shape call.
vi: Phải thêm stringTuning vào cuộc gọi hình hợp âm.

en: supported clefs: ~a
vi: các khoá đã hỗ trợ : ~a

en: symbol expected: ~S
vi: mong đợi ký hiệu : ~S

en: symbol ~S redefined
vi: ký hiệu ~S đã được xác định lại

en: this is the previous music
vi: đây là âm nhạc trước

en: time signature symbol `%s' not found; reverting to numbered style
vi: không tìm thấy ký hiệu chữ ký nhịp « %s » nên hoàn nguyên về kiểu đánh số

en: too many colliding rests
vi: quá nhiều dấu lặng xung đột với nhau

en: translator listens to nonexisting event class ~A
vi: bộ dịch lắng nghe hạng dữ kiện không tồn tại ~A

en: transposition by %s makes alteration larger than double
vi: dịch giọng theo %s làm sự sửa đổi lớn hơn đôi

en: treat every text as a lyric
vi: xử lý mọi văn bản là lời nhạc

en: tremolo duration is too long
vi: thời gian tiếng vê quá dài

en: tried to get a translation for something that is no child of mine
vi: đã thử lấy bản dịch cho cái gì không phải con của tiến trình này

en: type check for `%s' failed; value `%s' must be of type `%s'
vi: lỗi kiểm tra kiểu « %s »; giá trị « %s » phải có kiểu « %s »

en: unable to set the music %(music)s for the repeat %(repeat)s
vi: không thể đặt âm nhạc %(music)s cho lần lặp lại %(repeat)s

en: undefined: ~S
vi: chưa xác định: ~S

en: unexpected %s; expected %s or %s or %s
vi: gặp %s bất thường; đợi %s hoặc %s hoặc %s

en: unexpected case fall-through
vi: gặp case fall-through bất thường

en: unknown Grob interface: ~S
vi: giao diện Grob lạ: ~S

en: unknown accidental style: ~S
vi: kiểu dáng dấu thăng giáng bất thường lạ: ~S

en: unknown clef type `~a'
vi: kiểu khoá lạ « ~a »

en: unknown cluster style `%s'
vi: kiểu dáng chùm lạ « %s »

en: unknown crescendo style: %s
    defaulting to hairpin.
vi: không rõ kiểu dáng mạnh dần: %s
    nên trở về giá trị mặc định (hairpin).

en: unknown escaped string: `\%s'
vi: chuỗi đã thoát lạ: « \%s »

en: unknown mode %s, expecting 'major' or 'minor' or a church mode!
vi: không rõ chế độ %s, mong đợi « trưởng » hoặc « thứ » hoặc một chế độ nhà thờ.

en: unknown part in part-list: %s
vi: không rõ phần trong part-list: %s

en: unknown repeat type `~S'
vi: kiểu lặp lại lạ: ~S

en: unknown span event %s
vi: không rõ dữ kiện nhịp cầu %s

en: unknown span type %s for %s
vi: không rõ kiểu nhịp cầu %s cho %s

en: unknown translator: `%s'
vi: bộ dịch lạ: « %s »

en: unknown unit: ~S
vi: đơn vị lạ: ~S

en: unrecognized option: `%s'
vi: không nhận ra tùy chọn « %s »

en: unsupported font format: %s
vi: định dạng phông không được hỗ trợ : %s

en: unterminated (de)crescendo
vi: sự mạnh/nhẹ dần chưa chấm dứt

en: unterminated beam
vi: tia chưa chấm dứt

en: unterminated chord tremolo
vi: tiếng vê hợp âm chưa chấm dứt

en: unterminated extender
vi: bộ kéo dài chưa chấm dứt

en: unterminated glissando
vi: vuốt chưa chấm dứt

en: unterminated hyphen; removing
vi: gặp dấu gạch nối chưa chấm dứt nên gỡ bỏ

en: unterminated ligature
vi: chữ ghép chưa chấm dứt

en: unterminated percent repeat
vi: sự lặp lại dấu phần trăm chưa chấm dứt

en: unterminated phrasing slur
vi: dấu luyến âm phân nhịp chưa chấm dứt

en: unterminated slur
vi: dấu luyến âm chưa chấm dứt

en: unterminated text spanner
vi: thanh ngang văn bản chưa chấm dứt

en: use %s
vi: sử dụng %s

en: use FILE as init file
vi: dùng TẬP TIN là tập tin sở khởi

en: use a different language file 'LANG.ly' and corresponding pitch names, e.g. 'deutsch' for deutsch.ly
vi: dùng một tập tin ngôn ngữ khác « VIỆT/ly » và các tên độ cao giọng tương ứng, v.d. « việt » ngụ ý tiếng Việt cho « việt.ly ».

en: use lxml.etree; uses less memory and cpu time
vi: dùng « lxml.etree »; nó chiếm ít bộ nhớ và thời gian CPU hơn

en: use output format FORMAT (texi [default], texi-html, latex, html, docbook)
vi: dùng định dạng xuất ĐỊNH DẠNG (texi [mặc định], texi-html, latex, html, docbook)

en: use symbolic constants for alterations,
    remove \outputproperty, move ly:verbose into ly:get-option
vi: dùng các hằng số tượng trưng để sửa đổi,
    gỡ bỏ \outputproperty (thuộc tính ra),
    chuyển ly:verbose vào ly:get-option

en: utf-8-string encountered in PS backend
vi: gặp chuỗi UTF-8 trong hậu phương PS

en: verticalAlignmentChildCallback has been deprecated
vi: verticalAlignmentChildCallback đã bị phản đối

en: warn about auto beam settings
vi: cảnh báo về thiết lập tự động vẽ nét ngang

en: warning:
vi: cảnh báo :

en: warning: %s
vi: cảnh báo : %s

en: weird stem size, check for narrow beams
vi: kích cỡ cọng lạ, hãy kiểm tra có tia hẹp không

en: write lily-XXX files to DIR, link into --output dir
vi: ghi các tập tin lily-XXX vào TMỤC, liên kết vào thư mục --output (xuất)

en: write output to DIR
vi: xuất ra THƯ_MỤC

en: write output to FILE
vi: xuất ra TẬP_TIN

en: write output to FILE (suffix will be added)
vi: xuất ra TẬP TIN (hậu tố cũng được thêm)

en: wrong or undefined identifier: `%s'
vi: bộ nhận diện sai hau không được xác định: « %s »

en: wrong type for argument ~a.  Expecting ~a, found ~s
vi: sai kiểu cho đối số ~a. Mong đợi ~a, còn tìm ~s

en: ~a exited with status: ~S
vi: ~a đã thoát với trạng thái: ~S
